ਆਖਿਰ ਕਿਉਂ ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਸੂਰਜ ਚੜ੍ਹਨ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ ਦਿੱਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ ਫਾਂਸੀ..

ਕਾਨੂੰਨ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਜੁਰਮ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਸਜਾ ਸੁਣਾਉਂਦਾ ਹੈ। ਸਾਡੇ ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਮੌਤ ਦੀ ਸਜਾ ਸਭਤੋਂ ਵੱਡੀ ਮੰਨੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਤੁਸੀਂ ਵੇਖਿਆ ਹੋਵੇਗਾ ਕਿ ਫ਼ਾਂਸੀ ਦੀ ਸਜਾ ਹੁੰਦੇ ਸਮੇ ਉੱਥੇ ਗਿਣਤੀ ਦੇ ਲੋਕ ਹੀ ਮੌਜੂਦ ਹੁੰਦੇ ਹਨ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਲੋਕਾਂ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਤਾਂ ਫ਼ਾਂਸੀ ਦੇਣ ਵਾਲਾ ਜ਼ੱਲਾਦ ਹੁੰਦਾ ਹੈ, ਕੈਦੀ ਦੀ ਸਿਹਤ ਜਾਂਚ ਕਰਨ ਵਾਲਾ ਇੱਕ ਡਾਕਟਰ ਹੁੰਦਾ ਹੈ,
ਇੱਕ ਜੱਜ ਜਾਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਦੁਆਰਾ ਭੇਜਿਆ ਗਿਆ ਕੋਈ ਪ੍ਰਤਿਨਿੱਧੀ ਅਤੇ ਪੁਲਿਸ ਦੇ ਕੁੱਝ ਅਧਿਕਾਰੀ ਹੁੰਦੇ ਹਨ। ਸਭਤੋਂ ਹੈਰਾਨੀ ਦੀ ਗੱਲ ਹੈ ਕਿ ਆਖਿਰ ਮੁਜਰਿਮ ਨੂੰ ਫ਼ਾਂਸੀ ਸੂਰਜ ਚੜਨ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ ਕਿਉਂ ਦਿਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ? ਇਹ ਕਾਨੂੰਨਨ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਜਰੂਰੀ ਹੈ ਕਿ ਫ਼ਾਂਸੀ ਦੀ ਸਜਾ ਸਵੇਰੇ ਹੀ ਹੋਣੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ। ਆਓ ਤੁਹਾਨੂੰ ਦੱਸਦੇ ਹਾਂ ਅਜਿਹਾ ਕਿਸ ਕਾਰਨ ਹੁੰਦਾ ਹੈ?

ਪ੍ਰਸ਼ਾਸਨਿਕ ਕਾਰਨ
ਜੇਲ੍ਹ ਪ੍ਰਸ਼ਾਸਨ ਲਈ ਫ਼ਾਂਸੀ ਇੱਕ ਵੱਡਾ ਕੰਮ ਹੁੰਦਾ ਹੈ, ਇਸ ਲਈ ਇਸਨ੍ਹੂੰ ਸਵੇਰੇ ਹੀ ਨਿਬੇੜ ਦਿੱਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਤਾਕੀ ਫਿਰ ਇਸਦੀ ਵਜ੍ਹਾ ਨਾਲ ਦਿਨ ਦੇ ਦੂੱਜੇ ਕੰਮ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਨਾ ਹੋਣ। ਫ਼ਾਂਸੀ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਅਤੇ ਬਾਅਦ ਕਈ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੀਆਂ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆਵਾਂ ਪੂਰੀਆਂ ਕਰਣੀਆਂ ਪੈਂਦੀਆਂ ਹਨ, ਜਿਵੇਂ ਮੈਡੀਕਲ ਟੈਸਟ ਕਈ ਰਜਿਸਟਰਾਂ ਵਿੱਚ ਐਂਟਰੀ ਅਤੇ ਕਈ ਜਗ੍ਹਾ ਨੋਟਸ ਦੇਣ ਹੁੰਦੇ ਹਨ। ਇਸਦੇ ਬਾਅਦ ਲਾਸ਼ ਨੂੰ ਉਸਦੇ ਪਰਵਾਰ ਵਾਲਿਆਂ ਦੇ ਹਵਾਲੇ ਕਰਣਾ ਹੁੰਦਾ ਹੈ।
ਨੈਤਿਕ ਕਾਰਨ
ਅਜਿਹਾ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਫ਼ਾਂਸੀ ਦੀ ਸਜਾ ਜਿਸਨੂੰ ਸੁਣਾਈ ਗਈ ਹੋਵੇ, ਉਸਨੂੰ ਪੂਰਾ ਦਿਨ ਇੰਤਜਾਰ ਨਹੀਂ ਕਰਾਉਣਾ ਚਾਹੀਦਾ, ਇਸ ਨਾਲ ਉਸਦੇ ਦਿਮਾਗ ਉੱਤੇ ਗਹਿਰਾ ਅਸਰ ਪੈਂਦਾ ਹੈ। ਇਸਦਾ ਇੱਕ ਕਾਰਨ ਇਹ ਵੀ ਹੈ ਕਿ ਉਸਦੇ ਪਰਿਵਾਰ ਵਾਲਿਆਂ ਨੂੰ ਇੰਨਾ ਸਮਾਂ ਦੇ ਦਿੱਤਾ ਜਾਵੇ ਕਿ ਉਹ ਆਰਾਮ ਨਾਲ ਉਸਦਾ ਅੰਤਮ ਸੰਸਕਾਰ ਕਰ ਸਕਣ।

ਸਮਾਜਿਕ ਕਾਰਨ
ਕਿਸੇ ਆਦਮੀ ਨੂੰ ਫ਼ਾਂਸੀ ਦੇਣਾ ਸਮਾਜ ਲਈ ਇੱਕ ਵੱਡੀ ਖ਼ਬਰ ਹੁੰਦੀ ਹੈ, ਇਸਦਾ ਸਮਾਜ ਵਿੱਚ ਗਲਤ ਪ੍ਰਭਾਵ ਨਾ ਪਵੇ ਅਤੇ ਸਮਾਜ ਵਿੱਚ ਕਿਸੇ ਵੀ ਪ੍ਰਕਾਰ ਦੀ ਘਟਨਾ ਹੋਣ ਦੀ ਸੰਭਾਵਨਾ ਨੂੰ ਦਬਾਉਣ ਲਈ ਸਵੇਰੇ ਹੀ ਫ਼ਾਂਸੀ ਦੇ ਦਿੱਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਮੀਡਿਆ ਅਤੇ ਜਨਤਾ ਇਸ ਸਮੇ ਓਨੇ ਸਰਗਰਮ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦੇ ਅਤੇ ਇਹ ਸਮਾਂ ਕਾਫ਼ੀ ਸ਼ਾਂਤ ਹੁੰਦਾ ਹੈ, ਜਿਸਦੇ ਨਾਲ ਕੈਦੀ ਮਾਨਸਿਕ ਤੌਰ ਉੱਤੇ ਵੀ ਕੁੱਝ ਹੱਦ ਤੱਕ ਤਣਾਅਮੁਕਤ ਰਹਿੰਦਾ ਹੈ।

About admin

Check Also

ਕਿਉਂ ਮਰਨ ਦੇ ਬਾਅਦ ਸਾੜ ਦਿੱਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ ਲਾਸ਼, ਜਾਣੋ ਇਸਦੇ ਪਿੱਛੇ ਦਾ ਹੈਰਾਨ ਕਰਨ ਵਾਲਾ ਕਾਰਨ

ਅਸੀਂ ਇਹ ਸਾਰੇ ਜਾਣਦੇ ਹਾਂ ਕਿ ਇਕ ਵਕਤ ਆਵੇਗਾ ਜਦੋ ਅਸੀਂ ਇਸ ਦੁਨੀਆਂ ਨੂੰ ਅਲਵਿਦਾ …

Leave a Reply

Your email address will not be published.